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DHIDI YA

ABOOD FM RADIO

UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI YA
UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa Kituo cha Abood FM Radio kwa ajili
ya kutoa huduma ya utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

1.2 Tarehe 29 Julai, 2020 kati ya Saa 12.00 na Saa 12.30 asubuhi, Kituo cha
Abood FM Radio kinatuhumiwa kukiuka Kanuni na Maadili ya
Utangazaji kupitia kipindi cha Amka na BBC kwa kurusha maudhui bila
kuzingatia mizania ya habari pale walipokuwa wakimhoji Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Bw.
Tundu Lissu juu ya viongozi wa chama hicho kutoshiriki katika kutoa
heshima za mwisho kwa aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tatu wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Hayati Benjamin William Mkapa.

1.3 - Mtangazaji wa kipindi hicho wakati akimhoji Bw. Tundu Lissu aliruhusu
kurushwa kwa habari iliyoegemea upande mmoja pale Bw. Tundu Lissu
alipotoa tuhuma na kulalamika kuwa Serikali ilimnyima nafasi ya kutoa
heshima za mwisho kwa Hayati Benjamin William Mkapa, bila kumtafuta
Msemaji wa Serikali ili aweze kutolea ufafanuzi tuhuma hizo, jambo
ambalo ni kinyume na Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari.

1.4 Wakati wa kipindi cha Amka na BBC, Bw. Tindu Lissu alisikika
akizungumza maneno yafuatayo:
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“...Inasikitisha sana, tumefika kwa wakati tulioambiwa kwa
mujibu wa ratiba. Kutuambia kwamba hatuwezi kuingia uwanjani
kwa sababu tumechelewa tuliona ilikua ni namna tu ya kusema
kwamba hawataki tushiriki kumuaga huyu aliyekuwa Rais
wetu...Haiwezekani tena kama hutakiwi na waandaaji wa msiba
ukilazimisha kwenda watakwambia wewe ndo mchawi. Sisi
hatutaki kuonekana ni wachawi wa mzee Mkapa tumesema
waendelee tu Mungu awabariki.”.

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha Abood FM Radio kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali
bila ya kuthibitisha ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo
kutoka kwenye vyanzo husika na kutozingatia mizania, Abood FM Radio
wanatuhumiwa kukiuka Kanuni Na.15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni) 2018; ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

15. (2) The licensee shall-
(b) report accurately, impartially, fairly and in a non- partisan manner;
(c) report news in an objective and balanced manner, without intentional or
negligent departure from the facts, whether by distortion, exaggeration,
misrepresentation or material omission.

16. A content service licensee shall ensure that, during the presentation of
current affairs programme, factual programmes and documentaries; where
issues of public importance are discussed, reasonable effort is made and
reasonable opportunity is given to present a fair, accurate, balanced and
impartial view.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 05 Agosti, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa Abood
FM Radio wito wa kuwasilisha utetezi wao wa maandishi pamoja na
kufika mbele ya Kamati ya Maudhui kujieleza dhidi ya tuhuma
zinazowakabili.

Tarehe 10 Agosti, 2020, Uongozi wa Abood FM Radio uliwasilisha utetezi
wa maandishi uliosainiwa na Abedi Saidi Dogoli, Meneja wa Abood FM
Radio. Pia, tarehe hiyo hiyo, Uongozi huo ukiwakilishwa na Abedi Saidi
Dogoli na Rayson Elijah Luka, Wakili wa Abood FM Radio ulifika mbele

- ya Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA ABOOD FM
RADIO

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa Abood FM Radio shitaka lao.
Pia, Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Abood FM Radio walisikiliza
maudhui yaliyotangazwa na Abood FM Radio katika tarehe tajwa hapo
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juu na kisha kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo
maudhui hayo yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA ABOOD FM RADIO

Katika maelezo yao ya maandishi, Abood FM Radio walipinga mashitaka
husika ya kwamba taarifa iliyotolewa inakiuka Sheria za nchi na kudai
kuwa Abood FM Radio kupitia matangazo ya BBC imetoa taarifa
inayoyalalamikiwa kwa kutimiza matakwa ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Ibara ya 18, wanayodai kuwa inatoa uhuru wa
kila mtu kupokea na kutoa habari na dhana zo zote kupitia chombo cho
chote bila ya kujali mipaka ya nchi.

Walisema kuwa Abood FM Radio ina mkataba wa kurusha vipindi vya
BBC na moja ya matakwa ya mkataba huo ni kwamba Abood FM Radio
hawapaswi kubadili cho chote katika maudhui wanayopokea kutoka BBC,
kwani BBC wana jukumu la kuhakikisha kuwa habari iliyotangazwa
imezingatia Maadili yote ya Uandishi wa Habari ikiwemo mizania.
Walinukuu kipengele husika cha mkataba wao kama ifuatavyo:

“..We licence the content from the BBC. In the Licence Agreement
which we’ve signed, the BBC warrants that the content complies
with editorial guidelines, which means that each programme must
be amongst other things balanced. We Abood Media agree under the
terms of the same Agreement, not to edit or amend any of the
content, we must broadcast it in full as we receive it from the BBC
in London”.

Waliendelea kudai kuwa madai ya Kamati dhidi yao si ya kweli kwa
sababu Abood FM Radio kupitia matangazo ya BBC imetoa habari kwa
usahihi kwani habari waliyoitoa ni ya mahojiano na mhusika mwenyewe.
Pia, walidai kwamba BBC waliwaeleza kuwa habari inayolalamikiwa
imefuata Kanuni zote za Uandishi na Utangazaji wa Habari kwa kuwa
juhudi za kuhakikisha inapata maelezo ya Msemaji wa Serikali zilifanyika
bila ya mafanikio. Pia, walieleza kuwa habari hiyo ilikuwa ni muendelezo
wa habari ambayo alihojiwa Msemaji wa CHADEMA na kwamba katika
habari hiyo ya awali, mtangazaji alieleza kuwa jitihada za kumtafuta
Msemaji wa Serikali zinaendelea.

Walimalizia kwa kusema kuwa wanaiomba Kamati ione kwamba taarifa
iliyotolewa na Kituo chao kupitia matangazo ya BBC ilizingatia Kanuni

- zote za Utangazaji. Kwamba taarifa hiyo haikuwa na lengo la kuegemea

upande wo wote na juhudi za kuutafuta upande wa pili zilifanyika bila
mafanikio. Hata hivyo, BBC wanaendelea kuwatafuta wasemaji wa
upande wa pili. Pia, walilomba Kamati itupilie mbali tuhuma dhidi yao na
kwamba watawaambia washirika wao kuwa katika habari zote
wanazowaletea wazingatie mizania ili kuepusha migogoro.

Pia, Abood FM Radio ilitoa utetezi wao wa mdomo kama ifuatavyo:
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Abedi Saidi Dogoli, alipoulizwa na Kamati, alijibu kuwa wameliona kosa
walilolifanya na wanalifanyia kazi. Pia, alisema kuwa wapo katika taratibu
za kuongea na vyombo vyote vya habari vya nje ya nchi walivyo na
mikataka navyo ya kurusha maudhui yao ili wawe wanawaletea
vipindi/maudhui yanayozingatia Sheria, Kanuni na maadili ya tasnia ya
habari.

Rayson Elijah Luka alisema kuwa Utetezi wao wa maandishi na mdomo
hautofautiani bali wanamaanisha kuwa jitthada za kuweka mizania
kwenye habari yao zilifanyika, lakini iwapo Kamati itaona kuwa jitthada
zao hazikutosha, basi wanaomba wapatiwe adhabu ndogo ya Onyo kwa
sababu Kamati ni kama mlezi wao. Pia, alisema kuwa wanakubali
kulikuwa na udhaifu wa kushindwa kutoa taarifa ya kila kilichokuwa
kinaendelea katika jitihada zao za kujaribu kutafuta mizania ya taarifa
yao.

TATHMINI YA KAMATI

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba Abood FM Radio imetenda kwa
uzembe kosa la kutangaza maudhui bila ya kuzingatia mizania ya habari
kwa kushindwa kufanya juhudi za kutoa fursa kwa Serikali kutolea
ufafanuzi tuhuma dhidi yake.

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Abood FM Radio kuwa
taarifa yao ilizingatia matakwa ya Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano ya Tanzania ya kwamba kila mtu ana uhuru wa kupokea na
kutoa habari na dhana zo zote kupitia chombo cho chote bila ya kujali
mipaka ya nchi, hauna msingi wo wote kwa sababu kwa mujibu wa Ibara
hiyo hiyo ya 18, Katiba haijatoa uhuru usiokuwa na mipaka (absolute
freedom) bali Ibara hiyo inamtaka mtu kutumia uhuru huo bila kuathiri
matakwa ya Sheria nyingine za nchi. Hivyo, Abood FM Radio walipaswa
kutumia uhuru huo kwa kuhakikisha hawavunji Sheria na Kanuni
zinazosimamia chombo chao;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa Abood FM Radio kuwa
mkataba wao na BBC unawataka kutobadili cho chote katika maudhui
wanayopokea kutoka BBC, hauna mashiko yo yote kwa sababu Abood
FM Radio ndio wanamiliki leseni ya Utangazaji wa Habari hapa nchini,
hivyo Abood FM Radio wana wajibu wa kuhakikisha kuwa maudhui yote
wanayotangaza, yaliyozalishwa hapa nchini au wanayopokea kutoka
vyombo vya habari vya nje ya nchi, yanazingatia Sheria, Kanuni, Weledi

" na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari, masharti ya leseni yao

pamoja na Maadili na Utamaduni wa Kitanzania;

Kamati ya Maudhui imeona kuwa utetezi wa Abood FM Radio kuwa BBC
walifanya jitihada za kumtafuta Msemaji wa Serikali lakini hazikufanikiwa
na kwamba jitihada zilikuwa zinaendelea, hauna mashiko kwa sababu
wao, Abood FM Radio waliotangaza habari ile kupitia chombo chao ndiyo
walitakiwa kufanya jitihada za kupata maoni ya Serikali.
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Kamati ya Maudhui imebaini kwamba hoja ya Abood FM Radio kwamba
bado BBC wanaendelea kumtafuta Msemaji wa Serikali ili kuweka
mizania katika habari yao ni utetezi dhaifu kwa sababu zimepita wiki
mbili tangu warushe tuhuma hizo.

Kamati ya Maudhui imeona kuwa hoja ya Abood FM Radio kuwa taarifa
inayotuhumiwa ilikuwa ni muendelezo wa habari ambayo alihojiwa
Msemaji wa CHADEMA, haina msingi wo wote kwa sababu katika taarifa
zote mbili, kila taarifa ilikuwa inajitegemea na hivyo walitakiwa kuzingatia
matakwa ya kisheria ya kuweka mizania katika taarifa yao.

Kamati ya Maudhui imebaini kuwa Abood FM Radio wana Usimamizi
dhaifu wa vipindi vyao hasa wanavyopokea na kuvirusha kutoka vyombo
vya habari vya nje ya nchi, jambo lililofanya watangaze habari isiyokidhi
matakwa ya kisheria.

Kamati imeona kuwa mkataba waliojifunga Abood FM Radio na BBC
ambao unawataka Abood FM Radio kutangaza maudhui wanayopokea
kutoka BBC kama yalivyo, una mapungufu makubwa kwani unaweza
kusababisha kutumbukia katika maudhui yanayokinzana na sheria,
Kanuni, maadili na utamaduni wa Mtanzania.

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa Abood FM Radio imetenda
kosa la kurusha kipindi kilichoituhumu Serikali bila ya kuthibitisha
ukweli wa madai yaliyotolewa katika taarifa hiyo kutoka kwenye vyanzo
husika na kutozingatia mizania ya Uandishi na Utangazaji wa Habari,
kinyume na Kanuni Na. 15(2) (b) na (c) na Na. 16 za Kanuni za
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio
na Televisheni) 2018;

USHAURI WA KAMATI KWA ABOOD FM RADIO

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa Abood
FM Radio kuimarisha Usimamizi wa maudhui yao ili kuepuka utangazaji
wa maudhui yanayovunja Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa Habari;

Pia, Abood FM Radio wanashauriwa kupitia upya mikataba yao na
vyombo ya utangazaji wa habari vya nje ya nchi ili kuhakikisha masharti
ya mikataba yao yanazingatia Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na

- Utangazaji wa Habari pamoja na masharti ya leseni yao.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliotolewa na Uongozi wa Abood
FM Radio, Kamati ya Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa Abood FM
Radio wamekiuka Kanuni tajwa za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.



Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa ABOOD FM
RADIO:

1. Wanapewa Onyo Kali;

2. Wanawekwa chini ya uangalizi kwa muda wa miezi sita (6) pamoja
na kutahadharishwa kuwa hatua kali =zaidi za Kkisheria
zitachukuliwa dhidi yao iwapo hawatajirekebisha na kurudia
makosa kama hayo ndani ya muda tajwa.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 14 Agosti, 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Joseph Method Mapunda

..................... s Lo L
Makamu i&wenyekltx wa Kamat1 ya Maudhm

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

1. Abdul Ramadhani Ngarawa......... %/’ .............

25 Derek Kaitira Murusuri

3. Jacob Gregory Tesha......




